Trường hợp nào được cộng điểm ưu tiên khi thi công chức?

Ông Lê Văn Minh từng công tác 5 năm tại công ty tư nhân, vị trí quản lý kinh doanh. Ông phân vân, liệu ông có được cộng điểm ưu tiên khi thi tuyển công chức hay không?
Cán bộ, công chức các sở, ngành trao đổi nghiệp vụ (chụp tại Phòng Nghiệp vụ Sở Y tế Nghệ An). Ảnh tư liệu: Nguyên Nguyên

Theo Điều 5, Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 của Chính phủ có quy định về việc ưu tiên trong tuyển dụng công chức như sau:

1. Đối tượng và điểm ưu tiên trong thi tuyển hoặc xét tuyển:

a) Anh hùng lực lượng vũ trang, Anh hùng lao động, thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B: Được cộng 7,5 điểm vào kết quả điểm vòng 2;

b) Người dân tộc thiểu số, sĩ quan quân đội, sĩ quan công an, quân nhân chuyên nghiệp phục viên, người làm công tác cơ yếu chuyển ngành, học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan dự bị, tốt nghiệp đào tạo chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở được phong quân hàm sĩ quan dự bị đã đăng ký ngạch sĩ quan dự bị, con liệt sĩ, con thương binh, con bệnh binh, con của người hưởng chính sách như thương binh, con của thương binh loại B, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, con anh hùng lực lượng vũ trang, con anh hùng lao động: Được cộng 5 điểm vào kết quả điểm vòng 2;

c) Người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia công an nhân dân, đội viên thanh niên xung phong: Được cộng 2,5 điểm vào kết quả điểm vòng 2.

Trường hợp người dự thi tuyển hoặc dự xét tuyển thuộc nhiều diện ưu tiên quy định tại Khoản 1, Điều này thì chỉ được cộng điểm ưu tiên cao nhất vào kết quả điểm vòng 2.

Vì vậy ông Minh có 5 năm kinh nghiệm làm việc ở công ty tư nhân không thuộc đối tượng cộng điểm ưu tiên trong tuyển dụng công chức.

Theo PV

chinhphu.vn

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Tin mới