Khám chữa bệnh khác tuyến được chi trả BHYT như thế nào?

(Baonghean) - Thời gian qua, BHXH Nghệ An nhận được rất nhiều băn khoăn của người dân trên địa bàn tỉnh về KCB BHYT. Để giúp người dân hiểu rõ hơn về vấn đề này. Chuyên mục Tìm hiểu Luật BHXH, BHYT kỳ nay sẽ đăng tải những trăn trở của người dân cùng trả lời của cán bộ BHXH tỉnh xung quanh những vấn đề liên quan.

Ông Nguyễn Đình Phước, cư trú tại phường Hồng Sơn, Thành phố Vinh hỏi: Tôi đăng ký KCB BHYT ban đầu tại Bệnh viện Đa khoa tư nhân Nguyễn Minh Hồng. Tôi có thể đến KCB tại Bệnh viện Đa khoa thành phố Vinh, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Nghệ An được không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 4, Điều 22 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT quy định: Từ ngày 01/01/2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh.

Như vậy, Ông đăng ký KCB ban đầu tại Bệnh viện Đa khoa tư nhân Nguyễn Minh Hồng đến KCB tại Bệnh viện Đa khoa thành phố Vinh (tuyến huyện) được thanh toán chi phí KCB BHYT đúng tuyến. Nếu đến KCB tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Nghệ An (tuyến tỉnh) là vượt tuyến.

Bộ trưởng Bộ y tế Nguyễn Thị Kim Tiến đề cập đến vấn đề đóng bảo hiểm y tế.

Chị Trần Thị An, cư trú tại xã Nghi Phú, thành phố Vinh hỏi: Tôi có thẻ BHYT đăng ký KCB ban đầu tại Bệnh viện Đa khoa 115, nếu sinh con tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Nghệ An hoặc Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An thì được hưởng chế độ BHYT như thế nào?

Trả lời: Căn cứ Khoản 4, Điều 22 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT quy định: Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

Như vậy, nếu bà tự đến sinh con tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Nghệ An hoặc Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An (tuyến tỉnh) được quỹ BHYT thanh toán 60% chi phí KCB BHYT theo mức hưởng quy định (trừ trường hợp cấp cứu).

Cứ tri Bùi Minh Trí kiến nghị về vấn đề chi trả bảo hiểm y tế

Bà Nguyễn Thị Dung, phường Hồng Sơn, thành phố Vinh hỏi: Tôi đăng ký KCB BHYT ban đầu tại Bệnh viện Đa khoa thành phố Vinh, vào thành phố Hồ Chí Minh sống và làm việc, đi khám thai ở Bệnh viện Quận 12 được hưởng chế độ gì?

Trả lời: Căn cứ Khoản 8, Điều 8 Thông tư Liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT quy định: Người tham gia BHYT đến khám bệnh, chữa bệnh mà không phải trong tình trạng cấp cứu trong thời gian đi công tác; làm việc lưu động; đi học tập trung theo các hình thức đào tạo, chương trình đào tạo, tạm trú thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở y tế cùng tuyến chuyên môn kỹ thuật hoặc tương đương với cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ BHYT phải xuất trình các giấy tờ quy định tại Khoản 1 hoặc Khoản 2 hoặc Khoản 3 Điều 8 Thông tư Liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC và một trong các giấy tờ sau đây (bản chính hoặc bản sao): giấy công tác, quyết định cử đi học, giấy tờ chứng minh đăng ký tạm trú.

Toàn cảnh hội nghị trực tuyến đánh giá công tác lập danh sách tham giai Bảo hiểm y tế từ điểm cầu Nghệ An.

Bà Nguyễn Thị Cương, cư trú tại Phường Hà Huy Tập, thành phố Vinh hỏi: Tôi có thẻ BHYT đăng ký KCB ban đầu tại Bệnh viện Đa khoa Đông Âu được KCB tại các cơ sở KCB nào trên địa bàn thành phố Vinh mà vẫn được hưởng chế độ BHYT như KCB tại Bệnh viện Đa khoa Đông Âu?

Trả lời: Căn cứ Khoản 4, Điều 22 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT quy định: Từ ngày 01/01/2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh.

Như vậy, trên địa bàn thành phố Vinh ngoài Bệnh viện Đa khoa Đông Âu Bà có thể KCB tại các Bệnh viện sau đây mà vẫn được hưởng chế độ BHYT như KCB tại Bệnh viện Đa khoa Đông Âu: Bệnh viện Đa khoa thành phố Vinh, Bệnh viện Đa khoa 115, Bệnh viện Quốc tế Vinh, Bệnh viện Đa khoa Cửa Đông, Bệnh viện Đa khoa Nguyễn Minh Hồng, Bệnh viện Đa khoa Thành An, Bệnh viện Đa khoa Thái An, Bệnh Viện Răng Hàm Mặt Thái Thượng Hoàng, Bệnh viện Mắt Sài Gòn, các trạm y tế, phòng khám đa khoa và bệnh viện tuyến huyện khác trên địa bàn tỉnh.

                                                                      BHXH tỉnh Nghệ An

TIN LIÊN QUAN

Tin cùng chuyên mục

Tin mới